วันศุกร์ที่ 24 มกราคม พ.ศ. 2557

บันทึกอนุทิน  ครั้งที่  9

วันพฤหัสบดี  ที่  23   มกราคม  พ.ศ.  2557

ความรู้ที่ได้รับ

กลุ่มที่ 1  นำเสนอแผนการสอน  หน่วยของไก่
แผนการจัดประสบการณ์

                                                               
         

                         

    

นำไม้ขีดประมาณ 10 อัน นำมาต่อเป็นรูปต่างๆ  แล้วย้ายไม้ขีดตามที่กำหนดเป็นอีกฝั่งหนึ่ง เช่น นำไม้ขีดมาต่อเป็นปลา แล้วให้ย้ายไม้ขีดได้ 3 อันเพื่อต่อเป็นปลาใหม่ เป็นต้น การเล่นนี้จะฝึกทักษะทางสมองการแก้ไขปัญหาจากการเล่น โดยแสดงความคิดเห็นเป็นกลุ่มช่วยแก้ปัญหา ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่นได้



การนำไปใช้

1.  สามารถนำความรู้ที่อยู่ใกล้ตัวเรามาใช้ในการสอนได้
2.  เราสามารถนำสิ่งของมาเป็นเกมในการเล่นได้

ประเมิน 
ประเมินตนเอง :  ยังไม่เข้าใจในการเขียนแผนมากแต่ก็จะพยายามเข้าใจในการเขียนแผน
ประเมินเพื่อน :  เพื่อนสามรถนำเสนองานได้ดี แต่ก็ยังมีข้อบกพร่องบาง
ประเมินอาจารย์ :  อาจารย์แนะนำในการเขียนแผนให้ น.ศ. เข้าใจถึงวัตถุประสงค์และสาระที่สำคัญ
ในการเรียนรู้ และยังช่วยวางการแผนการสอนให้ออกมาสมบรูณ์ 

   

วันเสาร์ที่ 18 มกราคม พ.ศ. 2557

บันทึกอนุทิน   ครั้งที่  8

วันพฤหัสบดี   ที่  16   มกราคม  พ.ศ.  2557

ความรู้ที่ได้รับ

อาจารย์ให้ทุกคนนำเสนอสื่อ
สื่อของดิฉันชื่อ  :  ผลไม้แทนค่า
จุดประสงค์  :   1.  เพื่อให้เด็กได้รู้จักการแทนค่าสัญญาลักษณ์ด้วยตัวเลข
                       2.  เพื่อให้เด็กได้รู้จักการนับจำนวนของตัวเลขในสัญญาลักษณ์
                       3.  เด็กรู้จักการ  บวก ของตัวเลข 
                       4.  เด็กได้พัฒนาด้านสติปัญญาในการแก้ปัญหา
การดำเนินกิจกรรม  :   โดยครูจะมีรูปผลไม้ที่แทนค่าด้วยตัวเลข และมีเครื่องหมายบวกให้เด็กได้หาผลลัพธ์ของจำนวนตัวเลข ซึ่งจะมีตัวเลขกำกับอยู่

อาจารย์แนะนำว่า  :  ให้นำกระดาษหลังมาตัดเป็นสี่เหลี่ยมให้ใส่รูปภาพและตัวเลข แล้วมีเชือกล้อมเพื่อแสดงให้เห็นถึงการรวมกันของผลไม้

ต่อมาอาจารย์ให้เขียนแผนการสอน
วัตถุประสงค์  :   สิ่งที่เด็กจะเรียนรู้จากการจัดกิจกรรมของการเรียนการสอนของครูในแต่ละวัน ที่มีเป้าหมายชัดเจนว่าเด็กจะได้อะไรในการทำกิจกรรมนี้
สาระการเรียนรู้  
     ประสบการณ์สำคัญ  :   เราจะส่งเสริมพัฒนาการ การเรียนรู้ของเด็กในด้านใดบ้าง
     สาระที่ควรเรียนรู้  :   เนื้อหาของกิจกรรมที่จัดว่าเด็กควรจะเรียนรู้สิ่งใดบ้าง
กิจกรรมการเรียนรู้  :   ขั้นนำ   ขั้นสอน   ขั้นสรุป
สื่อ  :  สื่อที่ใช้ในการจักกิจกรรม
การวัดและประเมิน  :   ใช้การสังเกตเด็ก  หรือสังเกตพฤติกรรมเวลาทำกิจกรรม
การบูรณาการ  :   สามารถที่จะนำเนื้อหาอืนมารวมกับกิจกรรมดังกล่าวได้

การนำไปใช้
      1.  ในการเรียนการสอนอนาคตสามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้
      2.  สามารถที่จะวางแผนการสอนได้ดีขึ้นในอนาคต
การประเมิน
ประเมินตนเอง  :   รู้สึกไม่เข้าใจในการเขียนมากนักเท่าที่ควรในตอนแรกหลังจากนั้นก็พยายามทำความเข้าใจให้มากขึ้น
ประเมินเพื่อน  :   ทุกคนสามารถนำเสนอความคิดเห็นของตัวเองได้เป็นอย่างดีและมีความพยายามที่จะเขียนแผนออกมาให้ดี
ประเมินอาจารย์  :   สามารถที่จะให้คำแนะนำในเรื่องที่น.ศ. ไม่เข้าใจ แต่ในบ้างครั้งอธิบายสับสนไปหน่อยเลยทำให้เข้าใจยาก แต่ก็ยังช่วย น.ศ. แก้ปัญหาของงานได้เป็นอย่างดี




วันศุกร์ที่ 10 มกราคม พ.ศ. 2557

บันทึกอนุทิน  ครั้งที่ 7

วันพฤหัสบดี   ที่  9  มกราคม  พ.ศ.  2557

ความรู้ที่ได้รับ

นำเสนอ แนวทางการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์ตามกรอบมาตราฐานการเรียนรู้คณิตศาสตร์

สาระที่ 2  การวัด
สาระที่ 3 เรขาคณิตศาสตร์
สาระที่ 4 พีชคณิต
สาระที่ 5 การวิเคราะห์ข้อมูลและความน่าจะเป็น

โดยทั้ง 4 สาระ มีกล่องนมเป็นรูปแบบในการจัดกิจกรรม

สาระที่ 2  การวัด :  สามารถวัดกล่องนมจากบนลง-ล่าง จาก ซ้าย-ขวา  หรืออาจใช้เครื่องมือในการวัด เช่น  ไม้บรรทัด  เชือก  ที่วัดเป็นต้น

สาระที่ 3 เรขาคณิตศาสตร์ :  กล่องนมมีรูปทรงเรขาคณิตที่แตกต่างกันหลายแบบ เช่น  สี่เหลี่ยมผืนผ้า  ทรงกระบอก  ทรงกลม  เป็นต้น

สาระที่ 4 พีชคณิต :  การเปรียบเทียบกล่องนมที่มีขนาดไม่เท่ากัน เช่น  กล่องใหญ่จะมีนมปริมาณที่มาก   กล่องเล็กก็จะมีนมปริมาณที่น้อย  เป็นต้น

สาระที่ 5 การวิเคราะห์ข้อมูลและความน่าจะเป็น :  เด็กสามารถบอกได้ว่าใครชอบกินนมรสใดบ้าง และมากน้อยเท่าไร  เช่น นมจืด  นมหวาน

ฝึกการเขียนแผนโดยมีหัวข้อเรื่องที่สอน ประกอบด้วย   ลักษณะ    ส่วนประกอบ  ประโยนช์และโทษ   การดูแลรักษา 

การนำไปใช้

1.  เราสามารถนำสาระการเรียนรู้มาใช้เป็นแผนการเรียนการสอนให้กับเด็กได้และให้เด็กนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน
2.  เราสามารถนำสิ่งที่อยู่ใกล้ตัวมาจัดประสบการณ์ทางคณิตศาสตร์ได้อาจจะเป็นเศษวัสดุเหลือใช้

ประเมิน       
ประเมินตนเอง  :   สามรถที่จะเข้าใจในการจัดการเรียนการสอนประสบการณืทางคณิตศาสตร์ได้มากขึ้นและสามารถที่เขียนแผนการสอนได้เข้าใจขึ้น
ประเมินเพื่อน   :    เพื่อสามารถนำเสนอสาระการเรียนรู้ได้เป็นอย่างดีและสามารถเข้าในถึงการเขียนแผนการสอนโดยนำเสนอออกมาได้ดี
ประเมินอาจารย์   :   อาจารย์ให้คำชี้แนะในเรื่องที่ น.ศ. ไม่เข้าใจ แต่บ้างครั้งอธิบายเข้าใจยากไปสัดนิด  อาจารย์ก็มีความพยายามที่จะให้ น.ศ. ทุกคนเข้าใจในเนื้อหาการเรียนการสอน 


วันพฤหัสบดีที่ 9 มกราคม พ.ศ. 2557

บันทึกอนุทิน  ครั้งที่ 6

วันพฤหัสบดี  ที่  2  มกราคม   พ.ศ. 2557

ความรู้ที่ได้รับ

การจัดประสบการณ์ให้กับเด็กควรจัดสิ่งที่อยู่ใกล้ตัวเด็กให้เป็นทั้งรูปธรรม นามธรรม และการเรียนรู้ที่เด็กเข้าถึงง่ายที่สุดคือ การเล่นการที่ให้เด็กได้ลงมือปฏิบัติด้วนตนเองที่เด็กสนใจหรือครูเป็นผู้กำหนด ให้เด็กได้ออกแบบตามความคิดของเด็กเองเพื่ิอเสริมสร้างความคิดสร้างสรรค์  จิตนาการของเด็กเอง

ศิลปะมี 6 กิจกรรม ได้แก่

1.  การเล่นกลางแจ้ง
2.  การเล่นเสรี
3.  การเคลื่อนไหว
4.  การเสริมสร้างประสบการณ์
5.  เกมการศึกษา
6.  ศิลปะสร้างสรรค์

กิจกรรมทั้ง 6 กิจกรรม เป็นการส่งสเริมพัฒนาการของเด็กที่จะเสริมคณิตศาสตร์เข้าไปบูรณาการโดยเด็กจะเรียนรู้จากการจัดกิจกรรมในการเรียนการสอนเป็นการเสริมสร้างประสบการณ์ที่จะเชื่อมโยงให้กับเด็กได้เกิดการเรียนรู้ผ่านการเล่นในแต่ละกิจกรรมอย่างสร้างสรรค์ ในการจัดกิจกรรมที่ส่งเสริมประสบการณ์ทางคณิตศาสตร์ เช่นการเคลื่อนไหว จังหวะในการนับ 1 2 3 4 5 หรือการเคลื่อนไหวที่มีทิศทาง ช้า เร็ว เวลา เป็นต้น การใช้สัญญาลักษณ์ในการเคลื่อนไหว   เกมการศึกษา  เช่น การจับคู่ตัวเลขกับรูปภาพที่มีจำนวนตรงกับตัวเลข


การนำไปใช้

1.  ในการจัดกิจกรรมเราสามารถนำคณิตศาสตร์มาประยุกต์กับการจัดประสบการณ์ เช่น การเคลื่อนไหว  ศิลปะ เป็นต้น
2.  สามารถสอนให้เด็กรู้จักตัวเลขในการจัดกิจกรรมโดยผ่านการเล่นเพื่อให้เด็กได้เกิดการเรียนรู้ด้วยตนเอง

ประเมิน
ประเมินตนเอง :   สามารถที่นำกิจกรรมที่หลากหลายมาบูรณาการเข้าด้วยกันโดยนำคณิตศาสตร์มาสอดแทรกในการจักกิจกรรม
ประเมินเพื่อน :  เพื่อนสามารถที่จะเชื่อมโยงการจัดประสบการณ์ทางคณิตศาสตร์เข้ากับกิจกรรมที่สอดคล้องกับตัวเด็ก
ประเมินอาจารย์ :  อธิบายเกี่ยวกับการจัดประสบการณ์ทางคณิตศาสตร์ที่จะเชื่อมโยงหรือนำมาบูรณาการกับการจัดกิจกรรมหลักทั้ง 6 กิจกรรม ที่สัมพันธ์สอดคล้องกัน